• 1920x300 nybjtp

Kariyar zubar ruwa don tabbatar da aminci.

Menenemai karya da'irar zubewa?

Mai karya da'irar zubewa, ana amfani da shi don hana girgizar lantarki. Lokacin da ɓuya ta faru, babban haɗin gwiwa, na'urar haɗin gwiwa mai rabawa, na'urar haɗin gwiwa mai rabawa da babban maɓalli suna samar da filin maganadisu.

Mai karya da'irar zubewaaiki: lokacin da da'irar gajeriyar da'ira ko ɗaukar nauyi zai iya zama aiki a kan lokaci, yanke wutar lantarki.

Idan akwai mai kare ɓuɓɓuga a cikin da'irar, idan ya faru da matsala ta ɓuɓɓuga ko kuma yawan wuce gona da iri, mai kare ɓuɓɓuga ba zai yi aiki ba kuma zai aika da siginar sauti da haske. Ba a buƙatar cire haɗin hannu da hannu ba.

Babban dalilai:

1. Kare tsaron mutum idan kayan aikin lantarki na gida ko na gama gari suka zube.

2. Za a sanya shi a wuraren jama'a da wuraren da za a iya kamawa da wuta da kuma fashewar abubuwa (kamar wuraren samar da kayayyaki, rumbunan ajiya, da sauransu) inda mutane kan yi ƙaura don hana gobara da sauran haɗurra da ke faruwa sakamakon kwararar wutar lantarki.

Ba za a iya raba tushen wutar lantarki da wasu kayan aikin lantarki ba.

1. Makullin kariya daga zubewa zai iya yanke wutar lantarki cikin sauri idan aka sami gajeriyar da'ira ta ƙasa mai matakai ɗaya ko kuma matsalar ƙasa a cikin hanyar sadarwa mai ƙarancin wutar lantarki, don haka tabbatar da tsaron lafiyar mutum da kayan aikin kariya daga lalacewa.

2. Idan aka samu matsala a lokaci guda ta hanyar makullin kariyar ɓuya da kayan aikin lantarki, za a iya cire matsalar ɓuya a kan kayan aikin lantarki ta hanyar da ba ta haifar da asarar wutar lantarki gaba ɗaya ba, ta haka ne za a tabbatar da tsaron lafiyar mutum da kuma hana faɗaɗa haɗarin ɓuyawar wutar lantarki.

3. A cikin layin wutar lantarki mai matakai uku mai ƙananan ƙarfin lantarki mai waya huɗu, idan matsalar ƙasa ta faru a mataki ɗaya, ana iya katse wutar lantarki cikin sauri da kuma akan lokaci don hana faɗaɗa haɗarin.

4. Zaɓin maɓallin kariya daga zubewa yana da kyau sosai saboda ayyuka biyu na sakin overcurrent (TN -C) da sakin overload (TT-B).

5. Idan aka dakatar da ma'auni biyu na motar saboda girgizar wutar lantarki ta mutum ko kuma saboda wani dalili, ana iya yanke wutar lantarki cikin sauri da aminci.

Kada a yi amfani da wutar lantarki mai matakai ɗaya don haskakawa.

Shigar da kariyar zubewa: 1. Shigar da kariyar zubewa ya kamata ta bi ƙa'idodi masu dacewa, wurin da take ya kamata ya kasance mai ƙarfi da aminci, kuma ya kamata a kulle ta kamar yadda ake buƙata.

2. Mai amfani zai ƙayyade ƙimar mai kare kwararar ruwa bisa ga takamaiman amfani, amma gabaɗaya ba zai wuce ƙarfin aiki mai aminci ba (30mA).

3. Tsarin da ƙayyadaddun kayan kariya na ɓuɓɓugar ruwa zai dace da layin haɗin.

4. Tashoshin kariya daga zubewa da kuma ƙarshen layin kaya duka za su kasance masu kyau kuma su kasance masu ƙarfi da aminci.

5. Idan aka gano cewa ana amfani da shi wajen kare ɓullar ruwa yana da hayaniya mara kyau, tashin zafin jiki, jin hannun da ba daidai ba, da sauransu, za a nemi ma'aikacin wutar lantarki akan lokaci don dubawa da gyara.

6. Ba za a yi amfani da na'urorin kariya daga zubewa na dogon lokaci ba kuma gabaɗaya ba za a yi amfani da su fiye da rabin shekara ba. Idan ya zama dole a ci gaba da amfani da irin waɗannan na'urorin kariya, za a duba su sosai kafin a yi amfani da su.

Ba za a iya maye gurbinsa bamai karya da'irar zubewatare da soket na yau da kullun.

Domin kuwa harsashin ƙarfe na yau da kullun da kuma rufin wayoyin ciki ba za su iya taka rawa wajen kariya ba, don haka lokacin da ɓullar ruwa ta faru, wutar lantarki za ta shiga jiki ta cikin soket ɗin, wanda ke haifar da haɗarin girgizar lantarki.

Amfani da wutar lantarki cikin aminci yana da matuƙar muhimmanci. Ba wai kawai yana damun tsaronmu ba, har ma da mutanen da ke kewaye da mu. Idan ba ku kula da amfani da wutar lantarki a lokacin tsaro ba, ɗan sakaci zai haifar da girgizar wutar lantarki. Saboda haka, a rayuwar yau da kullun dole ne ku haɓaka kyakkyawar dabi'ar wutar lantarki mai aminci.

Makullin kariya daga zubewa zai iya yin gargaɗin gaggawa game da gobarar lantarki, sa ido kan gobarar lantarki, zubar da gobarar lantarki da sauran ayyuka. Ana iya shigar da makullin kariya daga zubewa a ɗakin rarrabawa a kowane buƙata don kare wurin, kuma yana iya rage yuwuwar haɗurra da zubewa ke haifarwa yadda ya kamata.

Lokacin amfani da wanimai karya da'irar zubewa, za a lura da waɗannan batutuwa:

1. Kafin shigar da na'urar fashewa mai zubar da ruwa, ya zama dole a duba a hankali ko bayyanar da layukan haɗin na'urar fashewa mai zubar da ruwa suna da kyau kuma ko wayoyin da aka yi amfani da su sun cika ƙa'idodi. Don auna ko ƙimar sifili na wutar lantarki mai rushewa tana cikin kewayon da aka saba, bai kamata a sami wani abu mara kyau ba kafin na'urar fashewa mai zubar da ruwa ta yi aiki.

2. Lokacin shigar da na'urar fashewa ta kewaye da ɓuya, za a mayar da hankali kan yadda ake amfani da fis ɗin da ƙimar wutar lantarki mai kyau kuma dole ne a yanke wutar lantarki kafin a duba kariyar ɓuya. Bai kamata a yi amfani da na'urorin fashewa ta kewaye da ɓuya ba idan da'irar waje ta shiga ɗakin ko kuma idan akwai matsala ta hanyar da'irar gajarta.

3. Lokacin shigar da na'urar fashewa mai zubar da ruwa, za a sanya na'urar fashewa ta da'ira a kan ƙasa mai laushi kuma a yi mata kauri ko kuma a yi mata kauri da sifili.

4. Bayan shigarwa, za a riƙa gwada na'urar fashewa ta hanyar yanke wutar lantarki, kuma idan ba za a iya haɗa ta cikin mintuna 2 ba, za a iya sake haɗa wutar.


Lokacin Saƙo: Fabrairu-20-2023